Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Thời gian hưởng chế độ ốm đau khi chăm sóc con

1 Câu hỏi:
Tôi là giáo viên môn Tiếng Anh, hiện đang công tác tại Trường THPT A theo diện Hợp đồng. Chồng tôi là kỹ sư, anh làm việc ở Công ty cổ phần X và cũng được Công ty ký kết Hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Vợ chồng chúng tôi đều đóng bảo hiểm đầy đủ. Chúng tôi đã có 1 cháu trai hơn 3 tuổi. Cháu bé nhà tôi thể chất yếu nên hay ốm đau. Vợ chồng chúng tôi thường phải thay nhau nghỉ làm để chăm sóc bé. Vậy cho tôi hỏi, trong trường hợp cháu nhà tôi hay ốm và vợ chồng chúng tôi phải nghỉ việc để chăm cháu như vậy, chúng tôi sẽ được nghỉ hưởng chế độ khi con ốm đau trong thời gian bao lâu?
1 Trả lời:
Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Trường hợp của anh/chị đều đóng bảo hiểm xã hội, do đó con anh/chị ốm đau dưới 7 tuổi và có xác nhận của cơ sở y tế thì thuộc trường hợp được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được quy định tại Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội như sau:
-  Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.
-  Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần
Như vậy, trong trường hợp của anh/chị, cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội nên theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau đối với con từ đủ 03 đến dưới 07 tuổi là tối đa 15 ngày làm việc cho mỗi người trong một năm. Cả bố và mẹ là 30 ngày làm việc trong một năm.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 23
  • Khách viếng thăm: 22
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 3158
  • Tháng hiện tại: 52376
  • Tổng lượt truy cập: 4583228

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo