Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Tạm ngừng đóng bảo hiểm xã hội trong trường hợp nào?

1 Câu hỏi:
Công ty sản xuất đồ gia dụng X do bà Hồ Thị M làm giám đốc được thành lập từ năm 2013 có tổng số 40 nhân viên. Tuy nhiên thời gian gần đây, do việc kinh doanh gặp một số khó khăn nên công ty phải tạm dừng hoạt động sản xuất, đợi bổ sung nguồn vốn đầu tư. Người lao động trong công ty rất lo lắng và băn khoăn về việc, trong thời gian công ty tạm dừng việc sản xuất đồng thời không có khả năng đóng bảo hiểm xã hội thì việc đóng bảo hiểm xã hội sẽ được thực hiện như thế nào?
1 Trả lời:
Văn phòng Luật sư Tô Đình Huy trả lời
Theo Điều 88, Luật Bảo hiểm xã hội về việc tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được quy định như sau:
“…Trong trường hợp người sử dụng lao động gặp khó khăn phải tạm dừng sản xuất, kinh doanh dẫn đến việc người lao động và người sử dụng lao động không có khả năng đóng bảo hiểm xã hội thì được tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất trong thời gian không quá 12 tháng;
Hết thời hạn tạm dừng đóng quy định tại điểm a khoản này, người sử dụng lao động và người lao động tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và đóng bù cho thời gian tạm dừng đóng số tiền đóng bù không phải tính lãi chậm đóng theo quy định tại khoản 3 Điều 122 của Luật này…”
Như vậy, căn cứ áp dụng với quy định trên, trường hợp công ty X tạm dừng việc sản xuất dẫn đến việc công ty không có khả năng đóng vảo hiểm xã hội thì có thể tạm dừng đóng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất trong thời gian không quá 12 tháng, hết thời hạn này công ty phải đóng tiếp bảo hiểm xã hội và đóng bù cho thời gian tạm dừng đóng mà không phải tính lãi chậm.


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 27
  • Hôm nay: 2568
  • Tháng hiện tại: 60478
  • Tổng lượt truy cập: 4757125

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo