Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

nhà đất mẹ tặng cho, giờ bán có cần chữ ký của mẹ ?

1 Câu hỏi:
Xin chào luật sư, mong luật sư giải đáp giúp tôi: Tôi có 1 mảnh đất được mẹ trao tặng, Giấy chứng nhận sử dụng đất (sổ đỏ) đã mang tên tôi. Nay tôi muốn bán mảnh đất này, thì khi làm hồ sơ, có cần chữ ký của mẹ tôi không? hiện tại sổ hộ khẩu có tên tôi và mẹ tôi Xin chân thành cảm ơn
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời như sau:
Về nguyên tắc khi nhà nước đã công nhận quyền sử dụng đất cho chị khi chị được mẹ tặng cho, thì theo quy định tại Khoản 1 Điều 106 Luật Đất đai:
“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 110; khoản 2 và khoản 3 Điều 112; các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 113; khoản 2 Điều 115; điểm b khoản 1, các điểm b, c, d, đ và e khoản 3 Điều 119; điểm b khoản 1, điểm b và điểm c khoản 2 Điều 120 của Luật này khi có các điều kiện sau đây:
a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất.”
         Như vậy, tuy trong hộ khẩu có tên chị và mẹ chị, nhưng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp cho cá nhân là chị thì chị hoàn toàn có quyền chuyển nhượng đất đó mà không cần có chữ ký của mẹ chị.
Còn nếu giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình, chị được để tên trên đó là vì chị là chủ hộ thì lại khác. Trường hợp này, chủ thể có quyền sử dụng đất là hộ gia đình, nên khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, cần phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên của hộ theo quy định tại Khoản 2 Điều 109 Bộ luật dân sự:
“Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.”
Để được tư vấn chi tiết hơn chị vui lòng liên hệ tổng đài 1900 6279. Trân trọng!

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 30
  • Hôm nay: 2926
  • Tháng hiện tại: 51417
  • Tổng lượt truy cập: 4926132

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo