Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Quy định tuổi được đứng tên trên sổ hồng

1 Câu hỏi:
Cháu là người ở huyện phúc thọ, thành phố hà nội. Trước kia thuộc tỉnh hà tây cũ.gia đình cháu chưa có sổ đỏ và đã làm đơn xin làm sổ trình lên xã, mới đây đã được xã đến đo đất và làm cho, thì bố mẹ cháu có bảo tách và chuyển tên cho 3 anh em cháu luôn. Khi được gọi lên làm thì họ bảo là cháu sinh năm 1984 thì đủ tuổi và đủ điều kiện để đứng tên sổ đỏ. Còn em thứ 2 sinh năm 1986 thì đủ tuổi nhưng không đủ điều kiện để đứng tên sổ đỏ, em thứ 3 sinh năm 1989 thì chưa đủ tuổi. Vậy xin các bác cho cháu hỏi tại sao em thứ 2 của cháu lại không được đứng tên sổ đỏ và điều kiện đấy là gì vậy ? Bao nhiêu tuổi thì được đứng tên trong sổ đỏ? trong khi em cháu vẫn có tên trong sổ hộ khẩu của gia đình và đã tách sổ ra rồi giống như cháu. Mong các bác giúp cháu để cháu được hiểu hơn
1 Trả lời:
Hiện nay, Luật Đất đai năm 2003 không quy định độ tuổi để được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ).


Tuy nhiên, BLDS có quy định về độ tuổi của người thành niên và người có năng lực hành vi dân sự. Điều 18 BLDS quy định: “Người từ đủ 18 tuổi trở lên là người thành niên”. Điều 19 BLDS quy định: “Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ…”.


Căn cứ quy định pháp luật trên thì người đủ 18 tuổi trở lên được quyền đứng tên sổ đỏ. Như vậy, trường hợp của bạn đã hoàn toàn đủ điều kiện để được cha mẹ tách đất, cho đứng tên riêng trên sổ đỏ. Cán bộ địa chính tại địa phương đã sai khi cho rằng người dưới 30 tuổi và người còn độc thân thì không được đứng tên trên sổ đỏ.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 12
  • Hôm nay: 3033
  • Tháng hiện tại: 51524
  • Tổng lượt truy cập: 4926239

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo