Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Cha mất để lại nhà đất chia sao ?

1 Câu hỏi:
cho tôi hỏi về việc liên quan đến việc thừa kế đất đai: Gia đình tôi có 5 người con gồm 2 trai và 3 gái .năm 81 anh trai tôi lấy vợ .năm 82 chị gái tôi lấy chồng .Khi anh tôi lấy vợ bố mẹ tôi cho đất của cha ông cho anh trai tôi ở và gia đình tôi gồm bố mẹ tôi và 2 em gái ra ngoài khu đất khai hoang ở từ năm 82. Đến năm 88 bố tôi mất. năm 92 tôi lấy vợ, đến 93, 2 em tôi đi lấy chồng.Đến năm 95 em gái tôi về sống với mẹ và tôi (vợ chồng li dị).Đến năm 98 anh trai tôi bán khu đất ở của ông bà ra khu đất thầu(của bố mẹ tôi thuộc khu ao)ởvà sây dựng nhà của trên đất. Dến năm 2002 tôi và em gái tôi lên xã tách hộ và tách đất ở thành 2 mảnh vườn (giấy QSDĐ đứng tên mẹ tôi)và đến 2005 tôi làm hồ sơ xin cấp giấy QSDĐ .Đến tháng 2 năm 2013 mẹ tôi mất và cũng lúc ấy xã trả hồ sơ lại cho chúng tôi . Và đến tháng 6 năm 2013 tôi ra xin chữ kí của anh trai tôi để làm lại bìa và sang tên lại cho tôi thì anh trai tôi lên tiếng tranh chấp và đòi chia lại đất ở khu đát tôi đang ở.Anh trai tôi tranh chấp như vậy có đúng không và bây giờ tôi xin được giấy chứng nhận cha ông mà bố mẹ tôi cho anh ấy không có giấy tờ nếu khi chia tài sản thì mảnh đất trước đây cho anh ấy được chia như thế nào và mảnh đất chúng tôi đang ở được chia như thế nào? Mong luật sư giúp đỡ.
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
1/ Mảnh đất bố mẹ cho anh trai bạn
Theo như bạn trình bày, bạn xin được giấy chứng nhận khu đất mà ông bà
để lại cho bố mẹ, bố mẹ cho anh trai bạn không có giấy tờ, không rõ là
bố mẹ bạn không có giấy chứng nhận quyền sở hữu, hay việc tặng cho
không có giấy tờ, anh bạn đã làm giấy chứng nhận quyền sở hữu khu đất
này chưa, hay tất cả giấy tờ được nêu đều không có.
-       Nếu anh trai bạn đã có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với khu đất
này thì anh trai bạn đã có quyền sở hữu và chuyển nhượng cho người
khác nên không được xem là tài sản chia thừa kế.
-       Nếu anh trai bạn chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với khu
đất mà năm 1998 anh trai bạn bán khu đất mà bố mẹ bạn cho (hay chuyển
quyền sử dụng đất cho người khác) là không đúng quy định pháp luật nên
giao dịch này vô hiệu vì Điều 30 Luật đất đai 1993 quy định: Không
được chuyển quyền sử dụng đất trong trường hợp “đất sử dụng không có
giấy tờ hợp pháp”.
+ Nếu anh bạn có giấy tờ tặng cho của bố mẹ bạn thì anh bạn có cơ sở
đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại điều
50 Luật đất đai năm 2003 và đây không được xem là di sản chia thừa kế.
“Điều 50. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá
nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất
1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân
xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các
loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và
không phải nộp tiền sử dụng đất:
c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài
sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;”
+ Trường hợp anh trai bạn không có giấy tờ tặng cho, anh em bạn có
tranh chấp thì khu đất này được xem là tài sản chung của bố mẹ bạn và
là tài sản được chia thừa kế cho tất cả 5 anh em bạn.
2/ Mảnh đất anh em bạn đang ở
Mảnh đất anh em bạn đang ở mà mẹ bạn đứng tên là tài sản của người
chết (mẹ bạn) để lại nên được xác định là di sản để chia thừa kế. Mẹ
bạn chết không để lại di chúc nên di sản được chia theo pháp luật.
Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:
“Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ
nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.”
Như vậy, khu đất mà bạn đang ở sẽ được chia đều cho 5 anh em bạn.
Để được tư vấn chi tiết hơn, bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19006279 để
được luật sư tư vấn.
Trân trọng,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
Từ khóa:

chia đất

 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 9
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62000
  • Tổng lượt truy cập: 4936715

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo