Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Thời hiệu khởi kiện chia thừa kế

1 Câu hỏi:
thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế về đất,về nhà đất có yếu tố nước ngoài với giao dịch trước 1/7/1991 -ông nội tôi mất 1930,bà nội tôi cất nhà 1956(trên đất người ngoài),1958 bà mất,1963 ông nội tôi xác lập quyền trên nhà đất đó(bác tôi đăng ký trên chứng thư kiến điền thời pháp).ông bà nội tôi có 2 người con ba tôi(đang ở trên nhà đất đó)em trai ba tôi(đã mất có con đang ổ nước ngoài từ 1980).cho tôi xin hỏi nếu vợ em trai ba tôi kiện ba tôi chia di sản thừa kế từ 10/2010 thì thời hiệu khởi kiện có còn không,chia như thế nào?
1 Trả lời:
VPLS Tô Đình Huy xin trả lời như sau:
Giao dịch dân sự về nhà ở được xác lập trước 1/7/1991 có người Việt Nam định cư ở nước ngoài tham gia được thực hiện theo quy định tại Nghị quyết số 1307/2006/NQ-UBTVQH11.
1.      Thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế về đất, về nhà đất có yếu tố nước ngoài với giao dịch trước 1/7/1991
Thời gian từ ngày 01 tháng 7 năm 1996 đến ngày Nghị quyết này có hiệu lực (01/09/2006) không tính vào thời hiệu trong thủ tục giải quyết các vụ án dân sự đối với giao dịch dân sự về nhà ở được xác lập trước ngày 01 tháng 7 năm 1991 có người Việt Nam định cư ở nước ngoài tham gia.
Cũng về thời hiệu khởi kiện về thừa kế, Mục 2.2 Phần I Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004  đã hướng dẫn như sau:
2.2. Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế
a. Đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày 1/7/1996, thì thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế năm 1990 và hướng dẫn tại Nghị quyết 02/HĐTP ngày 19/10/1990 của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao "hướng dẫn áp dụng một số quy định của Pháp lệnh Thừa kế".
Khi xác định thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế mà thời điểm mở thừa kế trước ngày 1/7/1991 và di sản là nhà ở thì thời gian từ ngày 1/7/1996 đến ngày 1/1/1999 không tính vào thời hiệu khởi kiện.
Theo Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế 1990 được hướng dẫn bởi Mục 10 Nghị quyết số 02/HĐTP năm 1990 cần chú ý như sau: 

a) Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà công dân, tổ chức có quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án bảo vệ lợi ích của mình. Quá thời hạn đó, họ không có quyền khởi kiện nữa. Có hai thời hạn cho hai loại quyền khởi kiện khác nhau đã được quy định cụ thể tại khoản 1 và khoản 2 của Điều 36, khi áp dụng cần tránh nhầm lẫn. 

b) Đối với những việc thừa kế đã mở trước ngày 10-9-1990, thì thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10-9-1990, do đó:

- Sau ngày 10-9-2000, đương sự không có quyền khởi kiện để yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác; 

- Sau ngày 10-9-1993, đương sự không có quyền khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản do người chết để lại, thanh toán các chi phí từ di sản. 


d) Đối với người thừa kế là người chưa thành niên vào thời điểm mở thừa kế thì thời hiệu khởi kiện về thừa kế được tính từ ngày họ đủ 18 tuổi.
Căn cứ vào các văn bản trên thì thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10-9-1990. Khoảng thời gian từ 1/7/1996 đến 1/9/2006 không được tính vào. Vậy với thời hiệu khởi kiện là 10 năm thì thời hiệu đã hết vào tháng 7/2010.
 Tuy nhiên, nếu thời hiệu khởi kiện đã hết thì việc chia di sản có thể sẽ được thực hiện theo Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 nếu đủ điều kiện: Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết.
Để được tư vấn chi tiết hơn, bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19006279 để gặp luật sư tư vấn hoặc liên hệ đến trực tiếp tại văn phòng luật sư Tô Đình Huy.
Trân trọng!

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 15
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62088
  • Tổng lượt truy cập: 4936803

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo