Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Quyền sử dụng đất của ông bà chết để lại

1 Câu hỏi:
Hỏi: Ông bà tôi sinh được 3 người con là Bố tôi và 2 chị gái của bố tôi. năn 1980 ông bà tôi chết để lại nhà và mảnh đất 200m2 không có di chúc.Từ đó bố mẹ tôi tiếp tục ở lại ngôi nhà và quản lý mảnh đất đó vì 2 chị của bố tôi đã đi lấy chồng. Từ năm 1980 đến năm 2012 hai chị của bố tôi vẫn coi ngôi nhà và mảnh đất đó là của bố mẹ tôi và không có tranh chấp gì và thực tế bìa đỏ của mảnh đất đó chỉ thuộc quyền sử hữu của bố mẹ tôi, nhưng nay hai chị của bố tôi lại đòi bố mẹ tôi phải chia mảnh đất đó cho hai chị.Như vậy có đúng không? Và bố tôi phải làm gì? Rất mong luật sư tư vấn giúp.Xin cảm ơn!
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời bạn như sau: 
Năm 1980, ông bà của bà mất không để lại di chúc, nên đến nay thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế đã hết, các đồng thừa kế khác không có quyền tranh chấp thừa kế nữa, theo quy định tại Điều 645 Bộ luật Dân sự năm 2005 về  thừa kế quy định: "Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế".
Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết.
Vì vậy, trường hợp của bạn, hai người chị của bố bạn đã hết quyền yêu cầu chia di sản thừa kế, bố của bạn không phải làm gì cả, khi nào họ khởi kiện ra tòa thì bố bạn đi hầu tòa thôi.
Để được tư vấn chi tiết hơn vui lòng liên hệ theo thông tin bên dưới
Trân trọng,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 8
  • Hôm nay: 4719
  • Tháng hiện tại: 48177
  • Tổng lượt truy cập: 5015485

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo