Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Thừa kế thế vị nhà đất

1 Câu hỏi:
gia đình tôi có 4 anh chị em tôi là con gái út . năm nay tôi 48 tuổi lập gia đình năm tôi 18 tuổi và ở riêng . bố tôi mất năm 2008 me tôi hiên tại đang bệnh nằm liệt dường . gia sản gồm 1ha cafe và một căn nhà trị giá 2 ty hiện anh tôi tức là anh cả đã được chia tài sản . và người chị thứ hai cũng được chia tài sản . còn ông anh kế tôi hiện đang ở cùng với mẹ tôi và được hưởng 1ha cà phê đã sang tên .còn tôi từ khi lập gia đình đi theo chồng làm ăn xa .chưa được chia gì hết . trước khi bố tôi mất có hứa cho tôi một phần tài sản . vậy cho tôi hỏi tôi có được hưởng gì không hiện tại ông anh kế tôi hiện đang ở cùng mẹ tôi đòi lấy luôn căn nhà đang ở . cho tôi hỏi nếu trường hợp mẹ tôi cho anh tôi căn nhà nói trên thì tôi có đươc hưởng phần ba tôi để lại không . hiện sổ đỏ bà đang đứng tên chủ quyền ?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Điểm a Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:
“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ
nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;”
Theo đó, bố bạn chết không để lại di chúc thì phần di sản của bố bạn
(nếu có) sẽ được chia theo pháp luật. Trong trường hợp này, những
người được thừa kế phần di sản của bố bạn bao gồm: ông bà nội (nếu còn
sống), mẹ bạn và 4 anh em bạn. Mỗi người sẽ được hưởng phần thừa kế
bằng nhau. Do đó, bạn cũng sẽ được hưởng một phần di sản của bố bạn.
Không rõ ông anh cả và bà chị thứ 2 được chia tài sản là được bố mẹ
bạn cho trước hay sau khi bố bạn mất. Nếu được chia trước khi bố bạn
mất thì phần họ được chia đã thuộc quyền sở hữu của họ, phần di sản
của bố bạn sau khi chết hai người này cũng được hưởng một phần như
những người thừa kế khác. Nếu hai người này được chia/cho sau khi bố
bạn mất mà nếu một trong các người thừa kế có tranh chấp thì phần di
sản ½ trong khối tài sản chung với mẹ bạn (kể cả phần họ đã được
chia/cho) sẽ được chia đều cho những người thừa kế.
Theo bạn trình bày thì gia sản bao gồm 1ha cà phê và căn nhà trị giá 2
tỷ, tuy nhiên, bạn cần xác định phần tài sản của bố bạn là gì và có
giá trị bao nhiêu. Nếu tất cả tài sản này là tài sản chung của bố mẹ
bạn thì phần di sản bố bạn để lại là ½ giá trị tổng tài sản này.
Nếu phần tài sản nêu trên thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn thì mẹ bạn có
quyền quyết định cho ai mà bạn và những người anh em khác không được
can thiệp và cũng không được yêu cầu chia. Do đó, bạn cần chứng minh
được đây là tài sản chung của bố mẹ bạn thì bạn mới có quyền hưởng
phần bố bạn để lại.
Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài
viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để
được luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 16
  • Hôm nay: 4481
  • Tháng hiện tại: 47265
  • Tổng lượt truy cập: 5014573

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo