Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Cháu đòi quyền thừa kế

1 Câu hỏi:
Các bác luật sư ơi, cháu có một vấn đề rất mong các bác tư vấn giúp cháu, cháu xin cảm ơn. Bố cháu mất sớm, từ ngày ấy bên nội cháu luôn áp đặt, dồn ép gia đình cháu từ không có tội cũng thành có tội. Họ dựng chuyện để đạt được mục đích là "từ gia đình cháu" và qua đó tuyên bố cắt quyền thừa kế của chị em chúng cháu. Từ khi bố cháu mất, việc họp gia đình ở bên nội không bao giờ gọi gia đình cháu, bà nội cháu nói "chết là hết", bà chia đất cho tất cả các bác còn riêng gia đình cháu thì không. Vậy cháu muốn hỏi là: Bà nội cháu làm như thế có đúng với pháp luật không, và cháu có quyền đòi hỏi quyền thừa kế hay không?
1 Trả lời:


VPLS Tô Đình Huy xin trả lời như sau:
Theo pháp luật về thừa kế, hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
Như vậy, bố của bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bà nội bạn.
Theo điều 677 Bộ luật dân sự 2005- BLDS 2005 về thừa kế thế vị thì Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống;…
Như vậy, bạn là người thừa kế thế vị của bố bạn đối với phần di sản của bà nội bạn.
Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp thì bà bạn chia đất cho tất cả các bác của bạn nhưng không nói rõ bà của bạn có lập di chúc hay không. Trong trường hợp bà của bạn có lập di chúc hợp pháp (điều 652 BLDS) thì bà của bạn hoàn toàn có quyền truất quyền thưà kế của bạn theo điều 648 BLDS.
Như vậy, chỉ trong trường hợp bà bạn mất đi và không có di chúc hợp pháp thì phần di sản sẽ được phân chia theo quy định của pháp luật. Lúc này, bạn trở thành người thừa kế thế vị của bố bạn. Phần di sản của bà bạn sẽ được phân chia trên số người ở hàng thừa kế thứ nhất và bạn sẽ hưởng phần di sản ngang bằng với các bác của bạn. Nếu phát sinh tranh chấp, bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện yêu cầu chia phần di sản của mình theo thủ tục tố tụng dân sự.
Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế (Điều 645 BLDS).
Để được tư vấn chi tiết hơn bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19006279 để gặp luật sư tư vấn.
Trân trọng!

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 21
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62012
  • Tổng lượt truy cập: 4936727

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo