Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Cấp giấy chứng nhận cho đất khai hoang lâu đời ?

1 Câu hỏi:
Năm 1991 ông A khai hoang được một miếng đất sản xuất nông nghiệp (HNK) nay ông xin được chuyển mục đích sử dụng sang đất ở, vườn và xin cấp giấy chứng nhận. Về giấy tờ ông cung cấp để được cấp giấy chứng nhận là một tờ đơn xin cấp giấy chứng nhận được xác nhận của xã 1983 nhưng không nói rõ vị trí.Hiện tại ông cũng đang sử dụng một miếng đất ở gần miếng ông xin cấp giấy chứng nhận trên. Hiện trạng sử dụng hộ đã trồng cây lâu năm lên miếng đất đó (cây keo tràm khoảng 2 năm tuổi). Năm 2008 xã Quy hoạch vùng đất trên là đất trồng cây hàng năm khác(miếng đất trên nằm trong vùng quy hoạch) và đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Năm 2015 vùng đất trên lại được điều chỉnh quy hoạch theo Thông tư 13 chuyển sang đất sản xuất, kinh doanh với diện tích 3,5 ha và đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo Quyết định 3710/QĐ-UBND. Căn cứ nội dung trên thì trường hợp đó có được cấp giấy chứng nhận hay không? Nếu được cấp thì cấp theo mục đích sử dụng nào. Hiện tại Phòng tài nguyên và môi trường đang chuẩn bị cấp giấy chứng nhận cho hộ theo mục đích trồng cây lâu năm như vậy có đúng không. Vì theo Phòng tài nguyên và môi trường căn cứ điều 20 khoán 5 Nghị định 43 thì hộ ông A đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận. Trân trọng cảm ơn Luật sư.
1 Trả lời:

Theo quy định tại Nghị định số 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành chi tiết một số Điều của Luật đất đai. Cụ thể:

 

 

Điều 20. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất và không vi phạm pháp luật đất đai

 

5. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định vào mục đích thuộc nhóm đất nông nghiệp từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp thì được công nhận quyền sử dụng đất như sau:

 

a) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo hình thức Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất đối với diện tích đất đang sử dụng nhưng không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 129 của Luật đất đai; diện tích đất nông nghiệp còn lại (nếu có) phải chuyển sang thuê đất của Nhà nước;

....

 

Như vậy, gia đình ông A xin cấp giấy chứng nhận với mục đích đất ở nhưng trên thực tế mục đích đang sử dụng là dùng trồng cây lâu năm(cây keo tràm 2 tuổi) và Phòng tài nguyên và môi trường căn cứ vào điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng( nguồn gốc đất khai hoang, sử dụng với mục đích nông nghiệp) để cấp với mục đích đất trồng cây lâu năm theo điểm a, khoản 5 Điều 20 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP là hoàn toàn chính xác. Theo đó, khi cấp xong nếu ông A có nhu cầu chuyển sang đất ở thì sẽ làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất sau.

 

**Đối với thời điểm năm 2015 vùng đất trên được điều chỉnh quy hoạch theo Thông tư 13 chuyển sang đất sản xuất, kinh doanh với diện tích 3,5 ha và đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo Quyết định 3710/QĐ-UBND. Đây chỉ là dự án triển khai quy hoạch của địa phương nên sẽ không căn cứ vào quyết định này để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 21
  • Hôm nay: 1316
  • Tháng hiện tại: 63141
  • Tổng lượt truy cập: 5140898

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo