Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Lấn chiếm đất nghĩa địa làm đường đi

1 Câu hỏi:
Gia đình tôi có một ngôi mộ có từ rất lâu đời được chôn cất tại khu nghĩa địa trước đây, nhưng cách đây không lâu có một hộ dân ở cạnh đó lấn chiếm khu nghĩa địa, ngôi mộ của gia đình tôi nằm trong vườn của nhà họ và không cho chúng tôi vào thăm viếng mộ vậy tôi xin hỏi: 1. Gia đình tôi muốn bao quanh khu vục ngôi mộ và có đường đi riêng có được không. 2. Cấp chính quyền nào có thể giải quyết được việc này. 3. Hộ dân chiếm dụng đất có được coi là vi phạm pháp luật hay không và quy định của pháp luật như thế nào?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời như sau:
Theo quy định tại Điều 15 Luật Đất đai: “Nhà nước nghiêm cấm hành vi lấn, chiếm đất đai; không sử dụng, sử dụng đất không đúng mục đích; vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố; huỷ hoại đất; không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi sử dụng các quyền của người sử dụng đất; không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ, trách nhiệm của người sử dụng đất.
Nhà nước nghiêm cấm hành vi lợi dụng chức vụ, quyền hạn, vượt quá quyền hạn hoặc thiếu trách nhiệm của người có thẩm quyền để làm trái các quy định về quản lý đất đai.”
Đất nghĩa địa không thuộc quyền sử dụng quản lý của bất cứ hộ dân nào kể cả hộ có mồ mả ông bà trên đó mà thuộc quyền quản lý của địa phương.Nên việc lấn chiếm đất nghĩa địa của hộ dân cạnh nghĩa địa là vi phạm với quy định của pháp luật đất đai.
Với hành vi vi phạm pháp luật đất đai này, người lấn chiếm đất có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 9 ND105/2009/NĐ-CP và buộc khôi phục lại tình trạng của như trước khi vi phạm (Khoản 4 Điều 9 ND105/2009/NĐ-CP).
Theo đó, người có thẩm quyền xử lý, xử phạt vi phạm hành chính về vấn đề này thuộc về Chủ tịch UBND các cấp tùy vào mức phạt (Điều 25, 26, 27 ND105/2009/NĐ-CP).
Anh có thể khiếu nại, tố cáo lên Chủ tịch UBND để Chủ tịch UBND xem xét, giải quyết.
Để được tư vấn chi tiết hơn anh vui lòng liên hệ tổng đài 1900 6279. 
Trân trọng!

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 16
  • Hôm nay: 2767
  • Tháng hiện tại: 84005
  • Tổng lượt truy cập: 5321620

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo