Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Hợp thực hóa nhà đất có giấy tờ cũ

1 Câu hỏi:
Trước năm 1989 Mẹ tôi có xin UBND xã cấp cho một thửa đất hơn 500m2 để làm nhà ở. Gia đình tôi đã làm nhà ở, đã nộp thuế đầy đủ. Nhưng sau năm 1993 địa chính huyện về đo đạt và làm riêng một sổ đất ở chỉ 180m2. vì lúc đó nhà không đủ tiền để nộp toàn bộ thửa đất. từ đó đến giờ nhà tôi vẫn ở và sử dụng toàn bộ thửa đất đó(hơn 500m2). Mẹ tôi đã làm mất hết giấy tờ do bảo năm 1994, chỉ còn lại cái sổ sử dụng đất ở 180m2. Vậy cho hỏi thửa đất đó nhà tôi có quyền sử dụng, mua bán hết hơn 500m2 không?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2013 quy định:
1.      Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận.
Gia đình bạn sử dụng 500 mđất từ 1989 và có đóng thuế đầy đủ nhưng năm 1993, gia đình bạn được cấp Giấy chứng nhận chỉ với diện tích 180 m2. Do đó, hiện nay gia đình bạn chỉ có quyền sử dụng, mua bán trên diện tích 180 m2. Để có quyền sử dụng và mua bán trên phần diện tích còn lại (320 m2) theo quy định trên, gia đình bạn phải làm thủ tục để được cấp Giấy chứng nhận với phần đất này. Khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận với phần đất còn lại bạn có thể xin trích lục các giấy tờ liên quan đến việc sử dụng đất trước đây cũng như giấy tờ nộp thuế tại UBND xã, huyện và cơ quan thuế.
Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 12
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62078
  • Tổng lượt truy cập: 4936793

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo