Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Tách thửa bì đỏ

1 Câu hỏi:
Ông bà tôi sinh được 4 người con trai, bố tôi là trường.năm 1990 ông bà tôi mất có để lại một mảnh đất 150 mét vuông và nhà cho bố tôi thừa kế để thờ cúng tổ tiên, hiện bìa đỏ đứng tên bố tôi.Bố tôi sinh được 2 anh em trong đó có tôi và anh trai cả. vì tôi không có khả năng mua đất ở riêng nên bố tôi muôn tách bìa đỏ cho tôi 75 mét vuông trên tổng số 150 mét nhưng các chú ruột tôi không đồng ý vì cho rằng là đất ông cha để lại chỉ rành cho con trưởng và không cho bố tôi tách bìa đỏ. Tôi xin hỏi luật sư: Bố tôi có tách được bìa đỏ cho tôi 75 mét vông không? Việc các chú tôi ngăn cản có đung không?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2013:
1.      Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận.
Hiện nay, bố của bạn là người được sử dụng đất và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bìa đỏ) nên hoàn toàn được quyền tặng cho bạn nếu diện tích đó đảm bảo đủ điệu kiện tách thửa theo quy định của pháp luật (tùy theo từng địa phương khác nhau mà có quy định về diện tích tách thửa khác nhau). Các chú của bạn không có quyền ngăn cản việc tặng cho đó.
Để được tư vấn chi tiết hơn anh/chị vui lòng liên hệ tổng đài 1900 6279.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
Từ khóa:

bìa đỏ, tách thửa

 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 25
  • Hôm nay: 1977
  • Tháng hiện tại: 69375
  • Tổng lượt truy cập: 5551180

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo