Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Dân cư phân tán đất nông nghiệp

1 Câu hỏi:
Theo quy hoạch được duyệt thì thửa đất nằm trong khu đất nông nghiệp có dân cư phân tán vậy có thể chuyển mục đích lên đất thổ cư được không? Ý nghĩa của loại đất nông nghiệp có dân cư phân tán? Đất nông nghiệp có dân cư phân tán trường hợp nào thì được chuyển mục đích lên thành đất thổ cư?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Hiện nay, pháp luật đất đai không có khái niệm “đất nông nghiệp có dân
cư phân tán” mà chỉ sử dụng thuật ngữ là “đất nông nghiệp xen kẽ trong
khu dân cư”. Về khái niệm “đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư”
được hiểu là đất nằm trong phạm vi khu dân cư đã được xác định ranh
giới theo quy hoạch hoặc được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt và là
đất được xác định là đất nông nghiệp khi cấp giấy chứng nhận quyền sử
dụng đất, cùng với quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất.
Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất:
Khoản 3 Điều 30 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ
về thi hành Luật Đất đai (“Nghị định 181”) quy định điều kiện chuyển
mục đích sử dụng đất như sau: 
"Việc chuyển mục đích sử dụng đất phải
phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất chi tiết. Trường hợp chưa
có quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất chi tiết thì căn cứ vào quy hoạch,
kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt.
Ngoài ra, diện tích đất xin chuyển mục đích còn phải phù hợp với hạn
mức giao đất do UBND cấp tỉnh quy định. Hộ gia đình, cá nhân đang sử
dụng đất và có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của
pháp luật đất đai.
Theo thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi không biết được khu đất mà bạn muốn chuyển mục đích sử dụng nằm ở địa phương nào và diện tích bao nhiêu nên chúng tôi không thể trả lời chi tiết cho bạn được mà chỉ có thể cung cấp
những thông tin chung như nêu trên để bạn tham khảo. Nếu đáp ứng đủ các điều kiện
trên thì bạn có  thể chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp lên đất
ở.
Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài
viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để
được luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 13
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62102
  • Tổng lượt truy cập: 4936817

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo