Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

đất vườn ao chuyển sang đất thổ cư

1 Câu hỏi:
tôi có thửa đất 1100m2. trong giấy chứng nhận quyền sử dung đất cấp năm 2001 có gi diện tích đất ở là 200m2, diện tích đất vường ao là 900m2.gia đình tôi khai hoang thêm 200m2 đất hoang hoá liền kề với thổ đất nói trên. Hiện nay gia đình tôi đã sử dụng 900m2 đất vườn ao trong bìa đỏ để xây chuồng trại chăn nuôi. Nay UBND xã sử lý 200m2 đất lấn chiếm, và buộc gia đình tôi phải nộp thêm 900m2 tiền đất thổ cư vì đã chuyển mục đích sử dụng đất. Xin hỏi luật sư là UBND xã thu tiền đất thổ cư của 900m2 đất vờn ao đã có trong bìa đỏ theo gí đất hiệnnay đúng hay sai? xin cám ơn luật sư.
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo thông tin bạn cung cấp thì 900m2 đất vườn ao đã được sử dụng để xây chuồng trại. Đất vườn ao nếu được sử dụng để nuôi trồng thủy sản thì được xem là đất nông nghiệp. Còn đối với đất vườn ao cùng thửa đất với đất ở và không sử dụng vào mục đích nuôi trồng thủy sản thì được xem là đất ở- đất phi nông nghiệp. Như vậy, việc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi rõ 900m2 đất vườn ao không thuộc đất ở nên đất vườn ao vẫn là đất nông nghiệp.
Chuyển mục đích sử dụng đất giữa các loại đất quy định tại điều 13 Luật đất đai 2003- LDD được thực hiện theo Điều 36 LDD. Theo đó, trường hợp chuyển đất ao sang đất để xây dựng chuồng trại chăn nuôi không thuộc trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất do sau khi chuyển đổi vẫn là đất nông nghiệp.
Về tiền sử dụng đất, theo điều 33 LDD, phần đất nông nghiệp trong hạn mức quy định không phải nộp tiền sử dụng đất.
Để được tư vấn chi tiết hơn, bạn vui lòng gọi số tổng đài 19006279 sẽ gặp luật sư tư vấn.
Trân trọng!

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 15
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62151
  • Tổng lượt truy cập: 4936866

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo