Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Di chúc cho người Việt kiều được không ?

1 Câu hỏi:
Cha mẹ tôi muốn lập di chúc để lại nhà đất cho anh trai là việt kiều có được không, làm thế nào?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời: Căn cứ theo quy định tại Điều 631 – Bộ luật dân sự 2005: “Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật” do đó cha mẹ bạn hoàn toàn có thể lập di chúc để lại nhà đất cho anh trai bạn. Di chúc này sẽ được thực hiện nếu di chúc được lập đúng quy định pháp luật và sau khi cha mẹ bạn đều qua đời. Khi đó anh trai bạn có thể đi khai nhận di sản để được hưởng tài sản là căn nhà hoặc hưởng phần giá trị căn nhà theo quy định tại Điều 72 – Nghị định 71/2010/NĐ-CP
            Cha mẹ bạn có thể ra UBND phường, xã hoặc phòng công chứng để lập di chúc, hồ sơ cần chuẩn bị gồm có:
-         Giấy tờ chứng minh, đăng ký tài sản muốn lập di chúc.
-         Giấy khám sức khỏe để lập di chúc.
-         CMND, sổ hộ khẩu của người lập

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 54
  • Khách viếng thăm: 53
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 2132
  • Tháng hiện tại: 66277
  • Tổng lượt truy cập: 5144034

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo