Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Hồ sơ đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất

1 Câu hỏi:
Chị hàng xóm nhà tôi tìm đến một dịch vụ làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vợ chồng chị đang sử dụng. Tuy nhiên, ở đây họ yêu cầu nhiều giấy tờ mà chị không biết làm thế nào (giấy chứng nhận kết hôn, giấy khai sinh của bố mẹ chồng…). Diện tích đất vợ chồng chị ở đứng tên mẹ chồng đã mất hơn 10 năm, không có di chúc, nhà chồng có bảy tám anh chị em nhưng có người không đồng ý để vợ chồng chị thừa kế. Sau đó, chị tìm đến một địa chỉ khác, tại đây họ không yêu cầu phải cung cấp giấy tờ gì ngoài “bìa đỏ” mang tên mẹ chồng. Trường hợp nhà chị khá phức tạp nhưng giấy tờ phải nộp đơn giản vậy thì có đúng pháp luật hay không? Nếu vi phạm thì bị xử lý như thế nào?
1 Trả lời:
Hồ sơ đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 23 Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT ngày 21/10/2009 quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất gồm các giấy tờ:
- Biên bản phân chia di sản thừa kế hoặc bản án, quyết định giải quyết tranh chấp của Tòa án nhân dân đã có hiệu lực pháp luật;
- Giấy tờ về quyền dụng đất theo quy định tại Điều 50 của Luật Đất đai.
Như vậy, việc thừa kế quyền sử dụng đất chỉ phải nộp giấy tờ về quyền sử dụng đất là chưa đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, vi phạm quy định về thủ tục tại Điều 12 Nghị định số 105/2009/NĐ-CP. Hành vi chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất mà không thực hiện đúng thủ tục hành chính theo quy định của pháp luật về đất đai thì bị phạt tiền từ hai trăm nghìn đồng (200.000) đến mười triệu đồng (10.000.000) tùy theo khu vực và loại đất. Đối với đất phi nông nghiệp, người sử dụng đất thực hiện thừa kế không đúng với thủ tục quy định sẽ bị xử phạt từ năm trăm nghìn (500.000) đồng đến năm triệu (5.000.000) đồng tại khu vực nông thôn; một triệu (1.000.000) đồng đến mười triệu (10.000.000) đồng tại khu vực đô thị.
Ngoài ra, người vi phạm còn buộc phải thực hiện đúng thủ tục hành chính theo quy định của pháp luật về đất đai.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 9
  • Khách viếng thăm: 6
  • Máy chủ tìm kiếm: 3
  • Hôm nay: 4499
  • Tháng hiện tại: 47283
  • Tổng lượt truy cập: 5014591

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo