Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Lập di chúc phân chia tài sản cho con trai nhiều hơn ?

1 Câu hỏi:
Ba mẹ có phần tài sản trị giá 3,5 tỷ, và có 3 người con ( 2 gái 1 trai) Khi ba mẹ mất có để lại di chúc: 500tr mua 1 căn nhà từ đường giao cho con trai giữ và đồng thời chia cho người con trai 2,5 tỷ, mỗi người con gái 250tr. Cảm thấy di chúc chia không hợp lý vậy phải làm như thế nào ạ?
1 Trả lời:

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.(Điều 646 – Bộ luật dân sự 2005)

Ba mẹ có toàn quyền định đoạt trong việc để lại tài sản của mình cho ai sau khi ông bà qua đời thể hiện thông qua nội dung di chúc hợp pháp.

Cho dù trong nội dung di chúc ông bà có để lại tài sản cho người ngoài thì đó cũng là quyền của ông bà, các người con không có quyền can thiệp.

Như vậy trong trường hợp này nếu nhận thấy di chúc không hợp lý thì hướng giải quyết duy nhất là trao đổi lại với ba mẹ về vấn đề này để ông bà thay đổi ý định.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 10
  • Khách viếng thăm: 9
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 3215
  • Tháng hiện tại: 62180
  • Tổng lượt truy cập: 4936895

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo