Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Bà có quyền lập di chúc phần tài sản của ông ?

1 Câu hỏi:
Ông bà tôi có 4 người con đều đã lập gia đình riêng. năm 1982, bố mẹ tôi lấy nhau và sống chung cùng ông bà. một thời gian sau, bà sang sống cùng gia đình bác. năm 1988, bố tôi mất. năm 1996, ông tôi làm bìa đất mà gia đình tôi đang sinh sống mang tên ông- mẹ tôi. năm 2007, ông tôi mất. năm 2011, bà tôi làm bản di chúc thừa kế quyền sử dụng đất theo ý nguyện lúc còn sống của ông cho chị em tôi.Nay, bà đã ngoài 90 không còn minh mẫn nữa nhưng bác trai làm đơn đúng tên bà đòi lại đất gửi lên UBND huyện và UBND huyện đã thông báo cho gia đình tôi yêu cầu thu hồi lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vì cho rằng bìa đất đã cấp là sai tên mà phải mang tên ông -bà. gia đình tôi đang rất hoang mang trong khi bác lại đòi lấy lại đất gia đình tôi đang sống từ trước giờ cho bà. Vậy, xin luật sư cho tôi đươc biết, UBND huyện giải quyết như vậy đúng hay sai. Mẹ tôi có được hưởng phần đất mang tên mình không? rất mong được sự giúp đỡ của luật sư./.
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo như bạn trình bày, chúng tôi hiểu mảnh đất này có nguồn gốc là của ông bà bạn nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận. Sau khi bà bạn qua nhà bác sống, mẹ vẫn sống trên khu đất này với ông nên khi ông làm bìa đất đã yêu cầu cấp bìa mang tên ông và mẹ. Trừ trường hợp bà bạn đã bán hay tặng cho ½ phần đất cho mẹ bạn thì việc cấp bìa như nêu trên mới đúng thủ tục. Nếu không, việc UBND huyện thu hồi lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để cấp giấy mang tên ông bà bạn là đúng quy định mà mẹ bạn không có quyền can thiệp.
Điều 631 Bộ luật dân sự quy định: Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình”. Theo đó, chỉ có người có tài sản mới được lập di chúc để lại di sản cho người khác. Như vậy, việc bà bạn lập di chúc để lại phần đất của ông bạn cho chị em bạn là không hợp pháp. Tại thời điểm lập di chúc, bà bạn vẫn chưa được đứng tên trên giấy chứng nhận nên nếu cho rằng bà bạn để thừa kế phần đất của bà cho chị em bạn cũng không hợp pháp.
Ông bạn mất không để lại di chúc nên phần đất của ông sẽ được chia đều cho 05 người (bà và bốn người con). Vì bố bạn mất trước ông bạn nên chị em bạn được hưởng phần của bố mình (Điều 677 BLDS 2005).
Sau khi được cấp lại giấy chứng nhận, bà bạn quyết định chuyển nhượng/cho/để thừa kế cho ai thì người đó được hưởng. Nếu không, phần đất của bà bạn sẽ được chia đều thành 04 người con. Chị em bạn cũng có quyền hưởng phần của bố bạn.
Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 22
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52204
  • Tổng lượt truy cập: 4926919

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo