Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

con gái có được hưởng thừa kế tài sản?

1 Câu hỏi:
Kính gửi Văn phòng luật sư! Bố mẹ em li dị cách đây 25 năm.sau đó em về sống với mẹ.Bố em mất được 10năm. Em có về sống với ông bà nội.BỐ em mất.có 1 mình em là con .Liệu em có được hưởng tài sản của bố em để lại bao gồm đất ở,đất dịch vụ Em xin cảm ơn
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Bạn không nói rõ là bố bạn mất có để lại di chúc hay không, do đó chúng tôi cung cấp thông tin để bạn tham khảo:
Trong trường hợp bố bạn có di chúc, bố bạn định đoạt cho ai thì người đó được hưởng, trừ trường hợp thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc theo Điều 606 Bộ luật Dân sự (là cha mẹ, vợ chồng, con chưa thành niên của người chết).
Trong trường hợp bố bạn không để lại di chúc thì bạn và ông bà nội của bạn là người thừa kế theo pháp luật ở hàng thừa kế thứ nhất. Mẹ bạn đã ly hôn với bố bạn nên không được hưởng di sản của bố bạn.
Điểm a Khoản 1 Điều 676 BLDS 2005:
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
 Do đó tài sản sẽ được chia đều cho 3 người theo Khoản 2 Điều 676 BLDS 2005:
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 
Tuy nhiên, thời hạn để yêu cầu chia di sản thừa kế là 10 năm kể từ ngày bố bạn mất. Nếu quá 10 năm thì bạn có quyền yêu cầu chia tài sản chung với ông bà nội đối với phần tài sản bố bạn để lại mà không phải là yêu cầu chia di sản thừa kế.
Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
Từ khóa:

di chúc, thừa kế

 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 15
  • Hôm nay: 2979
  • Tháng hiện tại: 51470
  • Tổng lượt truy cập: 4926185

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo