Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Sử dụng sai mục đích đất có bị thu hồi đất không?

1 Câu hỏi:
Hỏi: Tôi là chủ của một doanh nghiệp tại, tôi được UBND tỉnh cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm, thời hạn thuê 50 năm, mục đích sử dụng vào làm trụ sở làm việc và các hạng mục phụ trợ. vì điều kiện khó khăn của doanh nghiệp nên tôi đã cho một số trường hợp là người lao động, hộ kinh doanh thuê lại một số phòng để làm nơi ở và làm việc. Vừa qua sau khi cơ quan tài nguyên và môi trường tiến hành kiểm tra tình hình sử dụng đất của doanh nghiệp và kết luận là sử dụng sai mục đích. Tôi xin hỏi với hành vi sử dụng đất sai mục đích như cơ quan tài nguyên và môi trường đã kết luận thì phần đất đã thuê của tôi có bị nhà nước thu hồi không. xin quý Sở xem xét trả lời. Chân thành cám ơn!
1 Trả lời:
Đáp: Về mặt nguyên tắc, Doanh nghiệp của bạn đã vi phạm pháp luật đất đai "sử dụng đất sai mục đích - cho thuê lại làm nơi ở và nơi làm việc" thì Nhà nước thu hồi đất theo quy định tại Khoản 1, Điều 64 Luật Đất đai năm 2013 và bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 102/NĐ-CP ngày 10/11/2016 của Chính phủ quy định. Tuy nhiên tùy theo mức độ vi phạm và việc tự giác khắc phục hành vi vi phạm, Đoàn thanh tra có thể xem xét trình UBND tỉnh cho phép Doanh nghiệp tiếp tục thực hiện dự án.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 18
  • Hôm nay: 1769
  • Tháng hiện tại: 53973
  • Tổng lượt truy cập: 4584825

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo