Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Trường hợp nào được miễn thuế cá nhân khi bán nhà

1 Câu hỏi:
Tôi hiện có một căn nhà riêng cần bán khi bán tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân ko ? Khi tôi có duy nhất 1 căn nhà đó . Tuy nhiên trước đây tôi cũng là đồng thừa kế của căn nhà do bố mẹ tôi chết để lại và chị em tôi có khai thừa kế vì tôi là 1 trong 8 người con đó do nhà đó ko thể bán vì để thờ tự Nay bán nhà của tôi thì phòng thuế áp dụng phải đóng thuế thu nhập . Như thế có đúng pháp luật ko và tôi phải làm cách nào để xin giảm thuế?
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân về các trường hợp được miễn thuế: Thu nhập được miễn thuế là: "Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất".

Trường hợp của bạn không thuộc trường hợp "chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất" vì ngoài căn nhà riêng bạn còn có phần sở hữu chung với các anh em của bạn đối với căn nhà của bố mẹ bạn để lại, nên cơ quan Thuế yêu cầu bạn phải đóng thuế thu nhập cá nhân từ việc chuyển nhượng nhà ở,  quyền sử dụng đất ở là phù hợp với quy định của pháp luật.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 9
  • Hôm nay: 3168
  • Tháng hiện tại: 50671
  • Tổng lượt truy cập: 5017979

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo