Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Ký giáp ranh và không tranh chấp khi cấp sổ đỏ ?

1 Câu hỏi:
Bà nội tôi tạo lập nhà ở, vườn cây trên diện tích hơn 02 sào đất thổ cư tại thôn B từ trước năm 1945. Hai cụ sinh được 5 người con 2 con trai và 3 con gái. Con trai trưởng là ông nội tôi xây dựng gia đình và ở với các cụ. Những người khác xây dựng gia đình và ở riêng. Năm 1947 ông nội tôi hy sinh bà nội tôi ở các cụ. Cụ ông mất năm 1972, cụ bà mất năm 1975 đều không để lại di chúc. Bà nội tôi sử dụng ổn định trên mảnh đất đó từ năm 1975 không có tranh chấp. Năm 2008 bà nội tôi đứng tên cho tặng tôi quyền sử dụng mảnh đất 217,56m2 (có hợp đồng cho tặng). Mảnh đất trên đã được UBND phường cấp trích đo ngày 14/3/2008. Năm 2013 tôi làm giấy chứng nhận quyền sử dụng mảnh đất UBND phường yêu cầu phải có đơn của các ông bà con của cụ tôi tôi xác nhận là không tranh chấp mới cấp giấy. (bà nội tôi mất năm 2009). Hỏi mảnh đất trên bà tôi cho tôi có hợp pháp không ?
1 Trả lời:

Xét thấy mảnh đất bà nội bạn đứng tên tặng cho bạn là di sản thừa kế của cụ bạn để lại cho các ông bà con của cụ bạn.

Vì các cụ mất mà không để lại di chúc nên sẽ chia di sản thừa kế theo pháp luật. Do vậy các ông bà con của cụ bạn và bà bạn đều là đồng thừa kế theo quy định của Bộ luật dân sự 2005 tại Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Vậy khi bà bạn muốn chuyển nhượng, tặng cho đất cho bạn thì phải có sự thỏa thuận đồng ý của các ông bà con của cụ bạn. Theo đó, bà bạn và các đồng thừa kế phải làm văn bản khai nhận di sản thừa kế, và thêm một văn bản thỏa thuận của các đồng thừa kế từ chối nhận di sản và nhường quyền nhận di sản lại cho bà bạn thì bà bạn mới có quyền tặng cho bạn.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 101
  • Khách viếng thăm: 10
  • Máy chủ tìm kiếm: 91
  • Hôm nay: 4719
  • Tháng hiện tại: 48128
  • Tổng lượt truy cập: 5015436

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo