Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Ngân hàng có quyền xử lý phát mãi nhà đất thế chấp không ?

1 Câu hỏi:
Tôi đã ký Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất với ngân hàng (Hợp đồng thế chấp bất động sản đã được ký kết giữa 2 bên và được công chứng). Tuy nhiên khi đi Đăng ký giao dịch bảo đảm, Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất chỉ đăng ký giao dịch bảo đảm đối với “Quyền sử dụng đất” mà không đăng ký giao dịch bảo đảm đối với “Tài sản gắn liền trên đất”. Khi có tranh chấp xảy ra, Ngân hàng có xử lý bán đấu giá, phát mại được “tài sản gắn liên trên đất” của tôi không?
1 Trả lời:

Cần xác định lý do vì sao Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất không đăng ký giao dịch bảo đảm đối với “Tài sản gắn liền với đất” để biết việc không đăng ký có đúng quy định pháp luật hay không. Tuy nhiên, thông thường Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất từ chối đăng ký giao dịch bảo đảm đối với tài sản gắn liền với đất vì lý do tài sản này chưa được chứng nhận quyền sở hữu tài sản.

Theo quy định tại khoản 1, Điều 10 Nghị định số 163/2006/NĐ-CP ngày 29/12/2006 của Chính phủ về giao dịch bảo đảm thì việc thế chấp “quyền sử dụng đất” có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký.

“c) Việc thế chấp quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, quyền sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng, tàu bay, tàu biển có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký thế chấp;”

Do đó, mặc dù tài sản gắn liền với đất của bạn chưa được đăng ký giao dịch bảo đảm nhưng việc thế chấp tài sản gắn liền với đất này đã có hiệu lực giữa các bên theo Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất đã được công chứng chứng nhận, nên khi xử lý tài sản bảo đảm thì tài sản gắn liền với đất này phải được xử lý đồng thời với quyền sử dụng đất để trả nợ cho Ngân hàng. Tuy nhiên, để việc bán đấu giá, phát mại tài sản gắn liền với đất được diễn ra thuận lợi và nhanh chóng thì đối với những tài sản gắn liền với đất thuộc diện đăng ký quyền sở hữu thì bạn cần đề nghị cơ quan có thẩm quyền chứng nhận quyền sở hữu tài sản trước khi thực hiện bán đấu giá tài sản theo quy định của pháp luật.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 48
  • Hôm nay: 1248
  • Tháng hiện tại: 71023
  • Tổng lượt truy cập: 5308638

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo