Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Thủ tục xin cấp số nhà khi xây dựng sai phép

1 Câu hỏi:
Kính gửi Cuối năm 2013 tôi xây nhà,đầu năm nay tôi có đi xin số nhà các thủ tục mà UBND yêu cầu tôi điều có hết bao gồm: giấy CNQSDĐ,giấy phép xây dựng,bản vẽ xin phép và biên lai đóng thuế đất phi nông nghiệp. Tôi nộp hồ sơ và được cán bộ phường cho một giấy hẹn, trong thời gian chờ thì có hai cán bộ phường xuống xác minh nhà tôi họ xem bản vẽ coi nhà và nói nhà tôi xây sai phép và nói về xem xét lại hồ sơ và trả lời tôi sau. Thực tế trong bản vẽ xin phép SINO lầu 1 là không cho xây dựng chỉ để làm ban công nhưng tôi xây lấn ra khoảng 600mm và lắp cửa sổ một bê tôi lắp của 2 cánh ra ban công(phần này không sai),giấy phép cấp là 900mm. Vậy tôi có được cấp số nhà không? cán bộ phường xuống nói như vậy có đúng không,đúng chức năng của mình không? Tôi xin cảm ơn!
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Tại khoản 3 Điều 2 của Quy chế ban hành kèm theo Quyết định số
22/2012/QĐ-UBND ngày 31/5/2012 của Ủy ban nhân dân thành phố quy định:
“3. Đối tượng không đánh số và gắn biển số nhà: nhà ở, công trình xây
dựng được xây dựng không phép trong khu vực cấm xây dựng theo quy định
của pháp luật về xây dựng”.
Như vậy, nhà bạn không thuộc trường hợp xây dựng nhà không phép trong
khu vực cấm xây dựng nên vẫn được cấp số nhà.
Tuy nhiên, trong bản vẽ xin phép SINO lầu 1 là không cho xây dựng chỉ
để làm ban công nhưng bạn xây lấn ra khoảng 600mm mặc dù giấy phép cho
bạn làm ban công trong phạm vi 900mm. Như vậy, nhà của bạn xây dựng
sai với giấy phép xây dựng và bị xử lý theo Điều 13 Nghị định 121/
2007/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây
dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật
liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển
nhà và công sở.
“5. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai
nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây
dựng mới như sau:
a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối
với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác
không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;
b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng
nhà ở riêng lẻ ở đô thị;
c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng
công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây
dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.
9. Hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 5, Khoản 6 và Điểm b Khoản 7
Điều này mà không vi phạm chỉ giới xây dựng, không gây ảnh hưởng các
công trình lân cận, không có tranh chấp, xây dựng trên đất thuộc quyền
sử dụng hợp pháp thì ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính, còn bị
buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được bằng 40% giá trị phần xây
dựng sai phép, không phép đối với công trình là nhà ở riêng lẻ và bằng
50% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép, sai thiết kế được phê
duyệt hoặc sai quy hoạch xây dựng hoặc thiết kế đô thị được duyệt đối
với công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng hoặc công trình chỉ yêu cầu
lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình. Sau khi chủ đầu tư
hoàn thành việc nộp phạt thì cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây
dựng hoặc điều chỉnh giấy phép xây dựng.
10. Hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 5, Khoản 6 và Khoản 7 Điều này
mà không thuộc trường hợp xử lý theo quy định tại Khoản 9 Điều này thì
bị xử lý theo quy định tại Nghị định số 180/2007/NĐ-CP.”
Như vậy, bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ từ 10.000.000 đồng
đến 20.000.000 đồng (đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị).
Ngoài ra, nếu phần xây dựng vượt quá của bạn không vi phạm chỉ giới
xây dựng, không ảnh hưởng các công trình lân cận thì bạn còn phải nộp
40% giá trị phần nhà xây dựng sai phép. Sau khi bạn nộp xong tiền phạt
thì bạn được điều chỉnh giấy phép xây dựng. Sau đó bạn mới được cấp số
nhà.
Trường hợp vi phạm chỉ giới xây dựng hay ảnh hưởng các công trình khác
lân cận thì bạn buộc phải tháo dỡ phần nhà xây dựng vi phạm. Sau đó
bạn mới được cấp số nhà.
Vì vậy, việc cán bộ phường nói bạn xây dựng nhà sai phép là đúng và
đúng thẩm quyền.
Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài
viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để
được luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 7
  • Hôm nay: 410
  • Tháng hiện tại: 59222
  • Tổng lượt truy cập: 5541027

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo