Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Cha có quyền phân chia đất cho con

1 Câu hỏi:
Xin chào các luật sư, tôi tên ĐOÀN LÂM VŨ,tôi có một câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp. " Cha tôi có một phần đất do cha tôi đứng tên. Hiện tại cha tôi đã ngoài bảy mươi tuổi, và chúng tôi có tất cả 6 anh em. Nhưng khi chia đất cha chỉ chia có cho một người trong số 6 người con. Và không nói gì đến chuyện chia đất cho những người còn lại.Vậy cho tôi hỏi là những người còn lại có quyền yêu cầu cha tôi chia đất được không ạ? Luật sư có thể trả lời tr75c tiếp qua email lamvu_tn@yahoo.com cho tôi. Tôi chân thành cảm ơn
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Phần đất do cha bạn đứng tên là tài sản của cha bạn nên cha bạn có
quyền tự định đoạt tài sản đó cho ai và cho bao nhiêu trong khối tài sản
đó, kể cả trường hợp cha bạn lập di chúc. Do đó, các anh em của bạn
không có quyền yêu cầu cha phải chia đất cho mình. Chỉ khi nào cha bạn
mất mà không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp thì mảnh đất còn
lại (trừ phần đã cho một vài người anh em của bạn) sẽ chia đều cho cả 6
người (kể cả người đã được ba bạn cho đất trước đó rồi) theo quy định
của Bộ luật dân sự về chia thừa kế theo pháp luật.
“Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ
nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”.
Để được tư vấn chi tiết hơn, chị vui lòng gọi tổng đài 19006279 gặp
luật sư tư vấn trực tiếp
Trân trọng
1

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 48
  • Hôm nay: 1146
  • Tháng hiện tại: 62971
  • Tổng lượt truy cập: 5140728

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo