Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Tách thửa cùng lúc hợp thửa

1 Câu hỏi:
tôi có mảnh đất mặt tiền đường Lê Hồng Phong thuộc khu 4, phường Phú Thọ, TP TDM, Bình Dương với diện tích 360 m2. Kế bên là mảnh đất của bà Cúc có diện tích theo sổ cũ là 392 m2, nhưng bà Cúc đã cho Phường mở đường bê tông vào xóm, vì vậy mảnh đất của bà Cúc đã thay đổi chỉ còn 227 m2 với mặt tiền đường Lê Hồng Phong của mảnh đất chỉ còn có 0,7m không thể canh tác được. Do đó bà Cúc nhượng cho tôi toàn bộ phần diện tích giáp danh với đất của tôi là 155 m2. Vậy tôi hỏi: Làm sao để bà Cúc tách 155m2 đó sang tên cho tôi để tôi sáp nhập 155m2 đó vào sổ của tôi? Kính mong nhận được giải đáp của Quý vị, xin chân thành cảm ơn !
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Căn cứ quyết định số 28/2013/QĐ- UBND, ngày 27/9/2013 quy định diện tích tối thiểu các loại đất được phép tách thửa trên địa bàn Tỉnh Bình Dương
" Điều 3. Diện tích tốthiđối với đất ở, đất nông nghiệp được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương.

1. Diện tích đất tối thiểu đối với từng loại đất được phép tách thửa đối với khu vực thị xã, thành phố được quy định như sau: đơn vị hành chính tại các xã  đối với loại đất ở  diện tích là 100 m2, tại phường là 60m2; đất nông nghiệp tại xã 400m2, tại phường 300m2

...

Điều 4. Một số quy định cụ thể về tách thửa các loại đất.

1. Diện tích được phép tách thửa theo các mức quy định tại Quyết định này không tính phần diện tích đất thuộc hành lang bảo vệ công trình công cộng.

2. Trường hợp người sử dụng đất đề nghị tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc đề nghị được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây viết tắt là Giấy chứng nhận) cho thửa đất mới."

 
Vậy bạn có thể tham khảo quy định trên, đất của bạn thuộc loại đất ở hay đất nông nghiệp và diện tích đất được tách thửa. Qua đó theo khoản 2 Điều 4 Quyết định số 28/2013/QĐ-UBND, bạn có thể đề nghị được hợp thửa đất đó với thửa đất liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho thửa đất mới.
 
Để được  tư ván chi tiết hơn bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19006279 hoặc trực tiếp tại Văn phòng chúng tôi để gặp Luật sư tư vấn.
Trân trọng !
1

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 190
  • Khách viếng thăm: 12
  • Máy chủ tìm kiếm: 178
  • Hôm nay: 4719
  • Tháng hiện tại: 48049
  • Tổng lượt truy cập: 5015357

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo