Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

diện tích trên sổ đỏ nhỏ hơn diện tích đất thực tế

1 Câu hỏi:
tôi muốn chuyển nhượng một mảnh đất diện tích trên sổ đỏ là 159,6m2 (ngang 4m2, dài 38m). Trong quá trình chuyển nhượng chúng tôi phát hiện trong hồ sơ lưu của địa chính huyện thì diện tích của chúng tôi ít hơn so với trong sổ đỏ (chiều ngang chỉ còn 3,99m, chiều dài 30m). Sau đó vợ chồng tôi đến văn phòng đăng ký QSDĐ thắc mắc và được cán bộ ở đó yêu cầu làm đơn xin xác nhận là phần đất không bị tranh chấp và yêu cầu vợ cồng tôi đến phòng tài nguyên môi trường yêu cầu đo đạc lại đất nhưng phải đóng mức phí đo đạc là 2triệu đồng. Như vậy nếu chúng tôi chuyển nhượng thì giấy chứng nhận QSDĐ mới được cấp dựa vào sổ đỏ trước đây của chúng tôi hay dựa vào hồ sơ lưu của địa chính huyện. Và trách nhiệm này thuộc về ai?
1 Trả lời:

Văn phòng luật sư Tô Đình  Huy trả lời

Thửa đất của bạn có diện tích ghi trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền cấp chênh lệch so với diện tích ghi trong hồ sơ lưu của địa chính huyện có thể là do sai sót, nhầm lẫn hoặc do những nguyên nhân khác. Để xác định chính xác diện tích mà gia đình bạn đang sử dụng thì cần đo đạc lại theo yêu cầu của Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất là đúng.

Trong trường hợp khi đo đạc lại mà diện tích ghi trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho gia đình bạn là sai thì phải đính chính lại Giấy chứng nhận. Đây là một trong những biến động cần phải được ghi nhận trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (tăng hoặc giảm diện tích thửa đất do sai số khi đo đạc - điểm d khoản 4 Điều 41 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ hướng dẫn thi hành Luật Đất đai). Thẩm quyền đính chính quy định tại Điều 25 Nghị định số 88/2009/NĐ-CP ngày 19/10/2009 của Chính phủ về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất): Khi phát hiện nội dung ghi trên Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót thì Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với Giấy chứng nhận thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp, Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với Giấy chứng nhận do Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp. Trường hợp diện tích ghi trong hồ sơ địa chính sai thì cơ quan có thẩm quyền sẽ ra quyết định giải quyết theo quy định của pháp luật. Sau khi đo đạc lại, gia đình bạn phải thực hiện các thủ tục để được công nhận diện tích sử dụng đất thực tế và phù hợp quy định của pháp luật tại cơ quan có thẩm quyền. Diện tích đất chuyển nhượng và diện tích đất được ghi nhận trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới (cấp cho bên nhận chuyển nhượng) sẽ căn cứ vào diện tích mà gia đình bạn được công nhận.
Để được tư vấn chi tiết, vui lòng liên hệ tổng đài 19006279 hoặc trực tiếp tại văn phòng chúng tôi.
Trân trọng,
1

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 13
  • Hôm nay: 3409
  • Tháng hiện tại: 52244
  • Tổng lượt truy cập: 4926959

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo