Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Ai được nhận tiền bồi thường thu hồi đất của ông nội ?

1 Câu hỏi:
Chào luật sư! Mảnh đất của ba tôi đang canh tác (làm lúa). Nay được diện đền bù giải toả. Mảnh đất trước nay là của ông nội tôi, ông nội tôi bỏ hoang(đất này là đất khai hoang) đã lâu và từ năm 2004 đến nay bố tôi lấy lại để canh tác (Các cô chú không có ý kiến gì). nay được diện đền bù giải toả, các cô chú muốn lấy lại đất này. Cho tôi hỏi: - Nếu các cô chú lấy lại có không (ông nội đang còn sống)? - Nếu có tiền đất đền bù, bố tôi được nhận bao nhiêu phần trăm trong số tiền đất đó! Đất chưa có sổ đỏ
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo những thông tin bạn cung cấp, nếu phần đất này chưa có sổ đỏ và là đất khai hoang mà thuộc diện được đền bù giải tỏa (bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất) thì đất này phải thuộc trường hợp đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (theo khoản 1 Điều 75 Luật đất đai 2013).
Đất này thuộc diện thu hồi cho nên các cô chú bạn không có quyền đòi lấy lại và không có quyền sử dụng đất nên cũng không được nhận tiền bồi thường. Người được nhận bồi thường trong trường hợp này chỉ có thể là ông nội bạn hoặc bố bạn. Trong trường hợp ông nội bạn có tranh chấp, để chứng minh bố bạn được nhận tiền bồi thường, bố bạn cần có xác nhận của UBND cấp xã về việc bố bạn sử dụng đất từ 2004 đến nay (bố bạn có thể chứng minh bằng biên lai đóng thuế sử dụng đất nông nghiệp hàng năm mang tên bố bạn) và đất không có tranh chấp.
 Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 18
  • Khách viếng thăm: 17
  • Máy chủ tìm kiếm: 1
  • Hôm nay: 2282
  • Tháng hiện tại: 66427
  • Tổng lượt truy cập: 5144184

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo