Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Đòi tiền đặt cọc mua đất

1 Câu hỏi:
Gia đình tôi từ nơi khác đến thuê trọ tại Thôn Kiều Trung, Hồng Thái, An Dương, Hải Phòng. Sau một thời gian vợ chồng tôi có ý định mua đất của ông bà Lương - Tức trú cùng thôn. Vợ chồng tôi có đặt cọc 10.000.000,đồng để mua mảnh đất diện tích 100m2 do ông Lương đứng tên trong bìa đỏ và ding sau đó 1 thời gian hai bên sẽ ra UBND xã làm Hợp đồng và giao tiếp số tiền tương ứng 80% giá trị mảnh đất. Nhưng chưa làm hợp đồng thì vợ chồng tôi gặp khó khăn về tài chính nên không có khả năng trả tiền đúng hạn, nên đã vào nhà ông bà Lương - Tức thỏa thuận lại là lùi lại thời gian thanh toán đến cuối năm 2014 và ông bà Lương - Tức kông đồng ý. Khi này chúng tôi buộc phải từ chối không mua mảnh đất của ông bà Lương nữa vì không đủ tiền thanh toán đúng hẹn. Vậy vợ chồng tôi có được đổi số tiền đã đặt cọc trước đây không? Xin Luat su tra loi giup toi trong thoi gian som nhat. Tôi xin chân thành cảm ơn!
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Trong trường hợp hợp đồng đặt cọc được giao kết để thực hiện hợp đồng mua bán đất nhưng hợp đồng mua bán đất không được thực hiện thì hậu quả pháp lý được xử lý theo quy định tại Điều 358 Bộ luật dân sự, cụ thể:
“Nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác”.
Theo đó, vợ chồng bạn đã đặt cọc và có thỏa thuận với ông bà Lương – Tức về thời hạn sẽ ký kết Hợp đồng mua bán đất nhưng đến thời hạn vợ chồng bạn khó khăn về tài chính nên không thực hiện đúng thỏa thuận, cũng không thỏa thuận được với ông bà Lương về việc kéo dài thời hạn để được ký hợp đồng mua bán đất. Như vậy, lỗi xuất phát từ vợ chồng bạn, xét về bản chất là vợ chồng bạn đã từ chối ký kết hợp đồng mua bán đất. Do vậy, nếu không thỏa thuận được với ông bà Lương để được nhận lại tiền cọc thì vợ chồng bạn phải chấp nhận mất tiền cọc theo quy định pháp luật nêu trên.
Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan, hãy tham khảo các bài viết khác tại website của chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng.,

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 15
  • Hôm nay: 4480
  • Tháng hiện tại: 47264
  • Tổng lượt truy cập: 5014572

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo