Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Chuyển đất rừng thành đất ở

1 Câu hỏi:
Gia đình tôi đang sống trên mảnh đất thường xuyên bị lũ lụt. Nay gia đình muốn chuyển đến nơi ở khác, nhưng quỷ đất gia đình có là đất rừng 02. Xin hỏi quỷ đất rừng 02 của gia đình tôi có được chuyển đổi thành đất nhà ở không? thủ tục làm như thế nào? Lệ phí có được miễn giảm không?(Gia đình tôi đang được hưởng chế độ 30a của chính phủ)
1 Trả lời:
Văn phòng luật sư Tô Đình Huy trả lời:
Theo như bạn trình bày thì gia đình bạn đang được hưởng chế độ 30a của Chính phủ, tức đang hưởng chế độ hỗ trợ giảm nghèo nhanh và bền vững đối với 61 huyện nghèo theo Nghị quyết 30a/2008/NQ-CP và gia đình bạn được giao đất rừng để sản xuất.
Theo quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013 thì đất rừng sản xuất chỉ được chuyển mục đích sử dụng sang mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp và phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước. Theo đó thì đất rừng sản xuất mà gia đình bạn nhận từ quỹ đất hỗ trợ giảm nghèo sẽ không thể chuyển mục đích thành đất ở.
Bạn nên liên hệ với chính quyền địa phương để được hỗ trợ, giúp đỡ trong việc chuyển chỗ ở nhưng không thể chuyển đất rừng thành đất ở.
Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 6
  • Hôm nay: 4471
  • Tháng hiện tại: 47255
  • Tổng lượt truy cập: 5014563

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo