Tư vấn luật nhà đất| Dịch vụ nhà đất

Bạn đang ở chuyên mục Hỏi đáp pháp luật trực tuyến. Đây là chuyên mục tư vấn trực tuyến miễn phí phục vụ cộng đồng. Các câu hỏi gửi qua chuyên mục sẽ được các luật sư biên tập và đăng tải trên website chúng tôi. Các câu hỏi trình bày không rõ ý, sai chính tả sẽ bị từ chối. Bạn sẽ nhận được câu trả lời trong khoảng từ 2-5 ngày. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6279. Xin cảm ơn!
......................................................................................................................................


In ra
Lưu bài này

Còn nợ tiền sử dụng đất có đươc tặng cho đất cho con ?

1 Câu hỏi:
Kính gửi: Văn phòng Luật sư HCM, Tôi là Trần Quang Hưng, ở TP Huế. Do ở xa nên không thể đến nhờ các anh tư vấn. Do vậy xin gửi qua email. Vui lòng hỗ trợ tư vấn cho tôi vấn đề sau: Mẹ tôi đang đứng tên trong sổ đỏ nhưng giấy đỏ còn ghi tiền nợ 50 triệu đồng tiền khi là thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất vườn sang đất ở. Hiện nay mẹ già yếu nên muốn tặng cho tôi là con ruột. Xin tư vấn giúp mẹ tôi có thể tặng cho tôi được không? Tôi chịu trách nhiệm vấn đề nợ trên. Xin chân thành cám ơn. ( Vui lòng hồi âm cho tôi càng sớm càng tốt ) Trần Quang Hưng 45/5 Duy Tân, TP Huế. Mobil: 0912633536.
1 Trả lời:
Chào bạn! Văn phòng luật sư Tô Đình Huy tư vấn như sau:
Theo quy định tại Khoản 4, Điều 5, Nghị định số 17/2006/NĐ-CP thì khi hộ gia đình, cá nhân thực hiện các giao dịch về QSDĐ (chuyển nhượng, cho thuê, thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất), tặng cho QSDĐ đối với người ngoài diện thừa kế theo quy định của pháp luật dân sự (trừ trường hợp quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 110 của Luật Đất đai) hoặc được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi thì phải nộp cho Nhà nước số tiền còn nợ.
Như vậy, trường hợp của bạn, bạn cần  nộp đủ tiền sử dụng đất còn nợ cho Nhà nước thì Văn phòng đăng ký QSDĐ thuộc Phòng TN&MT nơi có đất có trách nhiệm chỉnh lý xoá số tiền nợ đã ghi trên GCNQSDĐ. Sau khi được xóa nợ mẹ bạn có thể làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho bạn.
Trân trọng!

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Nơi đặt câu hỏi
 
Mọi vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật các lĩnh vực pháp luật các anh/chị có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6279 để được tư vấn trực tiếp hoặc số 0909 160684 (Ls Phụng) hoặc 097 88 456 17 (Ls Huy) để hẹn gặp luật sư và báo phí dịch vụ. Chúng tôi tư vấn và nhận hồ sơ tại nhà đối với khách hàng sử dụng dịch vụ các quận nội thành TP.HCM

Tư vấn luật trực tuyến

                        
    

                         

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 22
  • Hôm nay: 2915
  • Tháng hiện tại: 51406
  • Tổng lượt truy cập: 4926121

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 028. 
38 991104 - 35 126565
Di động: 0909 160684 - 0978845617
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 1900 6279
Email: lschinh@luatsuhcm.com

Quảng cáo